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1.0 MAELEZO YA HUDUMA KWA UFUPI 

TUWASA ni kifupi cha maneno “Tabora Urban Water supply and Sanitation Authority” 

ambayo ina jukumu la kutoa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira kwenye Manispaa 

ya Tabora pamoja na Miji ya Sikonge, Urambo, Uyui (Isikizya) na Kaliua. 

1.1 Huduma ya Majisafi 

i. Chanzo cha maji kwa Mji wa Tabora ni Bwawa la Igombe na Ziwa Victoria 

ambavyo vyote vina uwezo wa kuzalisha maji jumla ya lita 57,842,000 kwa siku. 

Maji hayo yanatosheleza mahitaji ya Manispaa ya Tabora hadi mwaka 2045 

(WAPCOS, 2015). Bwawa la Igombe pekee lina uwezo wa kuzalisha lita 

30,000,000 kwa siku na miundombinu ya Ziwa Viktoria imesanifiwa kuleta maji 

Tabora Manispaa lita 27,842,000 kwa siku. 

ii. Mahitaji ya maji kwa Manispaa ya Tabora ni lita 35,130,000 kwa siku ikijumuisha 

Miji ya Urambo, Sikonge, Uyui (Isikizya) na Kaliua. Hata hivyo, kutokana na ufinyu 

wa mitandao ya mabomba kwenye Miji ya Sikonge, Urambo na Kaliua na 

kutokuwepo maji ya kutosha kwenye maeneo hayo, uzalishaji halisi wa maji kwa 

sasa ni lita 19,500,000 tu kwa siku. 

iii. Upatikanaji wa huduma ya maji katika Manispaa ya Tabora na Mji wa Isikizya 

(Makao makuu ya Wilaya ya Uyui) imefikia 95%. Makao Makuu ya Wilaya ya 

Sikonge ni 40.5%, Urambo ni 24.5% na Kaliua ni 26%. Maeneo ya Urambo, 

Sikonge na Kaliua yapo kwenye mradi wa Miji 28 ambao utekelezaji wake 

umeanza mwezi Aprili, 2023 na umefikia 32% hadi Januari, 2024. Mradi huo 

umepangwa kukamilika mwezi Oktoba, 2025. Baada ya kukamilika kwa mradi huo, 

upatikanaji wa maji kwa Miji ya Sikonge, Urambo na Kaliua utafikia zaidi ya 95%. 

iv. Manispaa ina jumla ya Kata 29. Kata 28 zimefikiwa na mtandao wa mabomba na 

Kata 1 ya Ikomwa iko kwenye mradi wa quick win ambao unaendelea. Awali, 

ulipangwa kukamilika mwezi mwezi Machi, 2024 lakini kutokana na kuchelewa 

kwa malipo, mradi huo umeongezwa muda hadi Juni, 2024. 

v. Upatikanaji wa maji katika Manispaa ya Tabora ni wastani saa 22 kila siku, na Miji 

ya Sikonge, Urambo na Kaliua inapata maji kwa wastani wa saa 7 hadi 9 kwa siku.  

vi. TUWASA ina jumla ya wateja 35,485 (Februari, 2024) na unit moja (lita 1,000 au 

ndoo 50 za lita 20 kila moja) ya maji inauzwa kwa shilingi 1,950 tangu mwezi 

Machi, 2022. 
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vii. Urefu wa mtandao wa Maji umefikia kilomita 1.288.2 kwenye maeneo yote ya 

utendaji ya TUWASA. Aidha, uwezo wa kuhifadhi maji ni mita za ujazo 24,490. 

 

 

1.2 Huduma ya Majitaka 

i. TUWASA ina mfumo wa uondoshaji wa Majitaka wenye urefu wa kilomita 24.74 

ambao unahudumia takribani 8% ya wakaazi wa Manispaa. Kuna jumla ya 

maunganisho (connections) 521 ambapo wateja wamegawanyika kwenye 

makundi ya Majumbani, Biashara, Taasisi na Viwanda kama inavyoonekana 

kwenye pie chart hapa chini. 

 

79.8
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Mgawanyo wa Wateja wa Majitaka

Majumbani Viwanda Kiosk Taasisi Biashara
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ii. Kuna Mabwawa manne ya kutibu majitaka ambayo ufanisi wake siyo mzuri kwa 

sababu ya usanifu wake. 

 

1.3 Mauzo, Makusanyo na matumizi 

(i) Kwa muda wa miezi saba (7) ya mwaka wa fedha 2023/2024, kumekuwa na 

Wastani wa mauzo wa shilingi 883mil/- na makusanyo ya Wastani wa shilingi 

718mil/- kwa mwezi. Hii ni sawa na 84% ya malengo ya bajeti. Aidha, Matumizi pia 

yamekuwa ni wastani wa shilingi 718mil/- au zaidi kwa mwezi.  

(ii) Upotevu wa maji ni wastani wa 25.29% 

2.0 MAFANIKIO, CHANGAMOTO NA UTATUZI WAKE 

2.1 MAFANIKIO 

(i) Kutoa huduma bora ya majisafi, salama na ya kutosheleza kwa wateja wote wa 

Manispaa ya Tabora 

(ii) Kulipa mishahara ya watumishi kila tarehe 25 ya kila mwezi tangu mwezi Aprili, 2022 

(iii) Kuongeza morali ya watumishi na kuwaweka nadhifu kwa kuwa na sare (uniforms) 

kwa kila siku ya kazi 

(iv) Kupata hati safi (unqualified opinion) kutokana na ukaguzi wa CAG kwa miaka ya 

2021/2022 na 2022/2023 

(v) Kulipa gharama za umeme zinazofikia shilingi 80mil hadi 100mil kwa mwezi 

(vi) Kulipa gharama za maji ya jumla kutoka KASHWASA zinazofikia shilingi milioni 100 

hadi 250 kwa mwezi 

(vii) Kuendelea kupunguza madeni ya wazabuni, mifuko ya jamii na watoa huduma 

mbalimbali  

(viii) Kuongeza mapato ya kila mwezi kutoka wastani wa shilingi 400mil (2021/2022) hadi 

kufikia wastani wa shilingi 700mil (2023/2024)  

(ix) Kusimamia utekelezaji wa miradi na kuikamilisha kwa ubora unaotakiwa 

(x) Kuboresha mahusiano na Taasisi mbalimbali zilizopo mkoa wa Tabora 

 

2.2 CHANGAMOTO NA MIPANGO YA UTATUZI WAKE 

Na Changamoto Utatuzi wa Changamoto 

1 Upungufu wa maji kwenye Miji ya 
Sikonge, Urambo na Kaliua 

Utekelezaji wa mradi wa Miji 28 ambao 
umeanza na umefikia 34%. Mradi 
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umepangwa kukamilika mwezi Oktoba, 
2025 

2 Wizi wa Mita na standpipes kwa 

wateja 

Kufanya msako kwa wauzaji wa vyuma 

chakavu kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Polisi, Usalama na Manispaa ya 

Tabora. Msako ulifanyika tarehe 13.04.2023 

3 Upungufu wa usafiri kutokana na 

ongezeko la maeneo ya kufanyia 

kazi 

TUWASA imetenga shs 250mil/- katika 

bajeti ya mwaka 2023/2024 kwa ajili ya 

kununua gari moja na Bajaji 

4 Madeni ya kudai kwenye Taasisi za 

Serikali, hasa JWTZ. Jumla ya 

shilingi 4.1Bil/- zinadaiwa na 

TUWASA. 

Kufuatilia madeni hayo makao makuu ya 

Taasisi husika. Mwezi Mei, 2023, JWTZ 

walilipa jumla ya shilingi 813mil. Tunatarajia 

kuwa Mwaka huu 2024 watalipa tena. 

5 Madeni makubwa ya kudaiwa. 

TUWASA inadaiwa na KASHWASA, 

mifuko ya hifadhi ya jamii, TRA, 

EWURA na Wazabuni wengine jumla 

ya shilingi Bilioni 7.4 

 TUWASA imeingia makubaliano na baadhi 

ya wadai ili kulipa taratibu kulingana na 

makusanyo yake. 

 

6 Ufinyu wa mtandao wa Majitaka 

katika Manispaa ya Tabora. 

 Mtandao uliopo unahudumia 

8%  tu ya Wakazi wa Manispaa. 

Wizara ya Maji kwa kushirikiana na 

TUWASA chini ya mradi wa Usanifu wa 

mtandao wa Majitaka kwa miji 10 ya 

Tanzania bara, imeingia mkataba na 

Mtaalam Mshauri Luptan consults wa Dar 

Es Salaam kwa ajili ya Kufanya Usanifu wa 

kina na kuandaa vitabu vya zabuni vya 

ujenzi wa Mradi wa Majitaka katika 

Manispaa ya Tabora. Mtaalam mshauri 

anafanya kazi kwa miezi tisa (9) tangu 

mwezi Juni, 2023 hadi Machi, 2024. 

7 Kutokuwa na Bomba la kusafirisha 

maji kutoka Bwawa la Igombe 

kwenda tanki la Itumba ambalo 

linahudumia maeneo mengi yaliyopo 

kwenye miinuko pamoja na Kata za 

pembezoni ambazo ni Uyui, 

Mtendeni, Kakola, Ikomwa, Ifucha, 

Itonjanda, Ndevelwa na Ntalikwa. 

Hali hiyo inasababisha maeneo 

tajwa kukosa maji pale kunapokuwa 

na ukosefu wa Maji ya ziwa viktoria. 

Wizara ya Maji na TUWASA vipo kwenye 

hatua ya manunuzi ya Mkandarasi ambaye 

atatekeleza mradi wa kulaza bomba la 

kusafirisha maji kutoka Bwawa la Igombe 

Kwenda Tanki la Itumba ili kuwezesha maji 

ya Igombe kusambazwa kwenye Kata zote 

29 za Manispaa ya Tabora.  
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3.0 MIRADI INAYOTEKELEZWA NA ILIYOKAMILIKA KWA KIPINDI CHA 2021 HADI 

2024 

3.1. MIRADI YA UVIKO – 19 

TUWASA ilipokea jumla ya shilingi milioni 547 kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 

kusogeza huduma ya maji karibu na wananchi katika Manispaa ya Tabora. 

Maeneo yaliyohusika na mradhi huu ni Kidatu (mitaa ya Rada na Kidatu B), Malolo (mitaa 

ya Chang’ombe, Mawiti na Mtakuja), Misha (mitaa ya Ufugajini, Kilumbo na Utusini), 

Ikindwa na Ulamba. Utekelezaji wa miradi yote ulikamilika kwa 100% mwezi Juni, 2022 

na Wananchi wa maeneo husika wanapata maji vizuri. 

3.2. MIRADI YA QUICK WIN 

Miradi hii inagharamiwa na Serikali kupitia Wizara ya Maji kwa juma la shilingi Bilioni 

1.86. Mikataba ya miradi hiyo ilisainiwa tarehe 16.05.2022 mbele ya Mkuu wa Mkoa wa 

Tabora. Wakandarasi tayari wapo uwandani wakitekeleza miradi hiyo na watakamilisha 

mwezi Desemba, 2023. Miradi hiyo inatekelezwa kwenye maeneo ya Kaliua, Sikonge, 

Isikizya na Tabora Manispaa kama ifuatavyo: - 

  

JINA LA 
MRADI 

MKANDARASI GHARAMA ZA 
MRADI 

MAENEO 
YANAYOHUSIKA 

IDADI YA 
WATU 
WATAKA
ONUFAIK
A 

UKAMILI
FU WA 
MRADI 
(%) 

Extension of 
Water Project 
at Kaliua 

Kimua Company 
Limited, P.O.BOX 
90368, DAR ES 
SALAAM 

487,531,396 Mji wa Kaliua (Uwanja 
wa ndege, Kawawa na 
Kaliua – Mashariki). 
 

1,100  
100 

Extension of 
Water Project 
at Sikonge 

Kimua Company 
Limited, P.O.BOX 
90368, DAR ES 
SALAAM 

 
484,844,536 

Kata za Sikonge 
(Sikonge, 
Mlogolo,Usingilunde na 
Majengo, na Kata ya 
Misheni (Misheni, 
Usupilo, Usega, 
Uyombakuzoba na 
Mazinge) 

1,750  
 
100 

Extension of 
Water Project 
at Isikizya 

Jossam and Co. 
Ltd, 
P.O.BOX 1779, 
TABORA. 

 
287,479,093 

Mji wa Isikizya 
 

800  
100 

Extension of 
Water Project 
at Tabora 
Municipal 

Kimua Company 
Limited, P.O.BOX 
90368, DAR ES 
SALAAM 

 
601,868,971 

Kata ya Ntalikwa, tumbi 
na Ikomwa 

24,205 50% 

JUMLA  1,861,723,996  27,855  
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3.3. MRADI WA MAJI WA MIJI 28 KWENYE WILAYA ZA SIKONGE, URAMBO NA 

KALIUA. 

Mradi huu unagharamiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia fedha 

za mkopo wenye masharti nafuu kutoka Serikali ya India. Kwa upande wa Tabora, Mradi 

huu unachukua maji ya ziwa Viktoria kutoka Manispaa ya Tabora na kuyapeleka kwenye 

Makao Makuu ya Wilaya za Sikonge, Urambo na Kaliua. Takribani jumla ya Dola za 

Marekani 62,287,420 (takribani shilingi bilioni 143) zitatumika kwa Miji yote mitatu. 

Utekelezaji wa mradi ulianza tarehe 11 Aprili, 2023, umefikia 34% na utakamilika mwezi 

Oktoba, 2025 chini ya Mkandarasi Megha Engineering limited na Mhandisi Mshauri 

WAPCOS, wote kutoka India. 

 

3.4 Ujenzi wa Mabwawa ya Majitaka (Sludge ponds) 

Ujenzi wa Mabwawa ya kutibu majitaka (Sludge Ponds) unaendelea eneo la Milambo 

baracks chini ya Mkandarasi Peritus Exim Private Limited kwa shilingi Bilioni 1.6. 

Mradi umefikia asilimia 35% ya utekelezaji na ulipangwa kukamilika mwezi Machi, 2024 

lakini kutokana na kuchelewa kwa malipo na uwepo wa mvua nyingi, mradi huu 

utakamilika mwezi Julai, 2024 

 

4.0 HITIMISHO 

Bodi ya TUWASA, Menejimenti pamoja na Watumishi tunatoa shukrani nyingi kwa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dr. Samia Suluhu Hassan, kwa kuendelea 

kutoa fedha nyingi kutekeleza miradi ya maji kwa lengo la kutimiza azma yake ya kumtua 

ndoo mama kichwani.  

 

Aidha, tunashukuru Chama cha Mapinduzi Wilaya ya Tabora kwa kuendelea kufuatilia 

utekelezaji wa miradi hii mara kwa mara ili kuhakikisha inakamilika na kuleta manufaa 

yaliyokusudiwa. 
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